Ai có quyền đăng ký kiểu dáng công nghiệp

  Những cá nhân, tổ chức nào có thể nộp đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp? Pháp luật quy định thế nào về người nộp đơn đăng ký kiểu dáng.

  Theo quy định của luật Sở Hữu Trí Tuệ Việt Nam 2005 thì những người sau đây có quyền nộp đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp:

  – Tác giả (người hoặc những người trực tiếp tạo ra kiểu dáng công nghiệp bằng chính công sức của mình) nếu tác giả tự đầu tư kinh phí, phương tiện vật chất của mình để tạo ra kiểu dáng công nghiệp;

   – Hoặc tổ chức, cá nhân giao việc, cung cấp  kinh phí, phương tiện vật chất cho tác giả hoặc ký hợp đồng thuê việc với tác giả và không có thoả thuận khác trong hợp đồng này.

   – Người có quyền nộp đơn yêu cầu bảo hộ kiểu dáng công nghiệp có thể chuyển giao quyền nộp đơn cho tổ chức, cá nhân khác, kể cả đơn đã nộp tại Cục Sở hữu trí tuệ để đăng ký (Điều 86 Luật SHTT).

Trường hợp có sự đầu tư kinh phí của nhà nước thì quyền đăng ký của nhà nước đối với việc tạo ra kiểu dáng công nghiệp tương ứng như đối với sáng chế (Điều 9 Nghị định 103/2006/Nđ-CP).

Thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Đại Diện Sở Hữu Trí Tuệ

Điện thoại: 091.226.5766

Email: [email protected]